เราจะได้เห็นว่า กลุ่มพลคนชอบแต่งรูปนั้น บางทีก็ชอบแอบใส่กิมมิกเล็กๆ ให้รูป พอมันน่ารักหรือดูคูลก็มีคนทำตามจนเป็นกระแส เช่น ช่วงนึงก็ฮิตฟิลเตอร์ในอินสตาแกรมกันเหลือเกิน ต่อมาก็ VSCO Cam แบบชิคๆ คูลๆ ฟิลเตอร์ยังไม่พอ มีลูกเล่นติดแท็กสีส้มๆ ในภาพ บางช่วงก็ชอบโพสต์รูป 9 รูป คอลลาจให้เป็นรูปเดียว ก็ว่ากันไป และตอนนี้มีเทรนด์ใหม่ คือ…ใส่ชื่อเพลงลงในภาพ แบบนี้
![IMG_0896](http://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2015/03/IMG_0896-640x466.jpg)
หลายๆ คนอาจจะเห็นแล้วแบบ มันเล่นอะไรของมัน แล้วจากไป แต่ใครอยากตามกระแส เรามีวิธีเกาะเทรนด์มาฝาก ฮ่า มาเล่นกัน
1. เข้าแอป Music เปิดเพลงที่ชอบ กดพอส แล้วแคปหน้าจอ ครอปมาแค่นี้
![](http://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2015/03/IMG_0885.png)
2. โหลดแอป PicsArt (ในแอนดรอยด์ก็มีนะ) เปิดโปรแกรม เปิดรูปที่จะใส่เพลง แล้วกด Add Photo
![IMG_0889](http://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2015/03/IMG_0889-640x726.png)
3. แล้วก็เอารูปข้อแรกใส่เข้ามา ปรับโหมดจาก Normal ให้เป็น Multiply ถ้าปรับถูกไอ้ภาพเพลงขาวๆ พื้นหลังจะใสละ
![IMG_0891](http://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2015/03/IMG_0891-640x844.png)
4. เพื่อความเนียนกว่านี้อีกนิด ให้กด fx มุมบนซ้าย แล้วปรับให้เป็นโหมด HDR2 กด Apply
![13-3-2558 15-02-50](http://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2015/03/13-3-2558-15-02-50-640x901.png)
จากนั้นก็ปรับแต่งรูปตามใจชอบ กดเซฟ จบ เอามาอวดเพื่อนได้ เฮ่
จริงๆ ก็คงจะมีวิธีอื่นอีก ใครมีเจ๋งกว่านี้ก็มาแชร์กันนะ เราเองเอามาจากวิธีคุณ Wee Mungming ณ กรุ๊ป VSCO Cam Thailand Users จ้ะ
เจ๋งครับ